๑๑۩۞۩๑๑Trường THCS Đống Đa๑๑۩۞۩๑๑
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

๑๑۩۞۩๑๑Trường THCS Đống Đa๑๑۩۞۩๑๑

๑๑۩۞۩๑๑Thế giới này sẽ trở nên tốt đẹp hơn khi các bạn nắm tay nhau và cùng tiến bước๑๑۩۞۩๑๑

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập

Tiên học lễ....hậu học.......với Teen thời nay

Go down 
Tác giảThông điệp
Delpiaro
Lớp 1
Lớp 1
Delpiaro

Points(điểm) : 5612

Tiên học lễ....hậu học.......với Teen thời nay Empty
Bài gửiTiêu đề: Tiên học lễ....hậu học.......với Teen thời nay   Tiên học lễ....hậu học.......với Teen thời nay I_icon_minitimeWed 04 Feb 2009, 23:59

Tiên học lễ” nghĩa là trước tiên phải học cách cư xử, giao tiếp cho có văn hoá. Nhưng điều đó phải chăng là “xưa rồi diễm ơi” ?

Những người “thuộc tầng lớp dưới”
Vâng, mọi người vẫn thường nói nghề nào cũng là nghề, nghề nào cũng đáng được trân trọng, không có nghề nào là hèn hạ hay thấp kém hơn những nghề khác. Ấy vậy mà chỉ cần dạo một vòng quanh các trung tâm lớn, nhìn những bạn teen tự cho mình là “sang”, coi thường các bác bảo vệ, cô lao công, người bán hàng rong thì chắc hẳn không ít người sẽ phải nhíu mày suy nghĩ.
Các bạn ấy có đời sống vật chất cao hơn những người khác, tiền bạc lúc nào cũng đầy bóp, nhà to, xe xịn. Chắc có lẽ vì vậy mà các bạn ấy nghĩ rằng mình thuộc “đẳng cấp trên” nên lúc nào cũng coi thường những người mà các bạn ấy cho là không-đáng-để-mắt-tới. Không biết chữ “lễ” T.Tr để đâu khi bạn ấy xẵng giọng với bà cụ bán hàng rong đáng tuổi bà mình chỉ vì theo bạn ấy thì tay bà cụ …bẩn quá!!
Với những bạn cùng trang lứa
Bạn cùng trang lứa ư? Chửi thề là chuyện thường ngày ở huyện.
Các bạn teen nhà mình bây giờ cứ vô tư chửi bậy trong lúc đang nói chuyện với nhau khiến không ít người nghe được đều sững sờ quay lại. Những từ ngữ “không có văn hoá cho lắm” được chêm vào câu 1 cách rất bình thường, các bạn hồn nhiên nói mà không hề để ý tới thái độ khó chịu của những người xung quanh. Một bạn nam thoải mái bàn luận chuyện Euro với bạn của mình “Đ.m hôm qua bắt thằng Pháp chấp nửa trái thua mẹ nó cả tuần tiền tiêu vặt!!”
Ba mẹ và những người lớn tuổi
Với ba mẹ thì còn tuỳ hôm nhá, hôm nào xin tiền đi chơi đi bời thì ngoan ngoãn lắm, dạ thưa đàng hoàng, nấu ăn, phụ giúp ba mẹ công việc nhà. Còn hôm nào chả có sự kiện gì thì các bạn teen nhà ta cứ thản nhiên nói trống không, chẳng có trên dưới gì xất.
Ba mẹ mà mắng thì giận dỗi, dạo này còn rộ lên phong trào “bỏ nhà ra đi”. Thường thì điểm đến của những cuộc “bỏ đi” đấy là nhà bạn bè, “Đi vài hôm cho ông bà già lo rồi gọi điện kêu về í mà!!” Một bạn nữ vô tư tâm sự.
Ba mẹ đã thế, với những người lớn tuổi khác thì teen nhà ta còn ăn nói “thoải mái” hơn. Thay vì đỡ ông cụ đang khó nhọc bước lên cầu thang thì anh chàng K. lại nhăn nhó “Ông già này đi lâu thế trễ giờ tôi rồi!”.
Kết
Trong xã hội vật chất ngày nay, càng hiện đại thì có vẻ như vấn đề đạo đức càng bị coi nhẹ. Những câu nói tưởng chừng như vô cùng “hồn nhiên” ấy lại gây khó chịu và để lại ấn tượng không tốt với nhiều người đấy! Hãy học cách cư xử thật văn minh, teen nhé!!

Tiên học lễ....hậu học.......với Teen thời nay
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Đón đoàn kiểm tra trường tiên tiến xuất sắc thành phố
» Cách phân biệt tiền thật tiền giả
» Tấm Cám thời đại @
» Thoi trang va suc khoe for teen
» Thổi bay RÁC hệ thống